Hồng Y, Tổng Giám Mục và Giám Mục Việt Nam từ năm 1933 cho đến nay

Trong bài viết này NhaTho.Org xin gửi tới quý vị và các bạn danh sách về các đức Hồng Y, Tổng Giám Mục & Giám Mục của Việt Nam tính từ năm 1933 cho đến nay. Danh sách được sắp xếp theo thứ tự thời gian được tấn phong Giám Mục.

  1. (11/06/1933) Ðức giám mục Gioan Baotixia Nguyễn Bá Tòng
  2. (29/06/1935) Ðức giám mục Giuse Ða Minh Hồ Ngọc Cẩn
  3. (04/05/1938) Ðức Tổng giám mục Phêrô Martinô Ngô Ðình Thục
  4. (03/12/1940) Ðức giám mục Gioan Maria Phan Ðình Phùng
  5. (29/10/1945) Ðức giám mục Tađêô Lê Hữu Từ
  6. (04/08/1950) Ðức giám mục Phêrô Maria Phạm Ngọc Chi
  7. (15/08/1950) Ðức Hồng Y Giuse Maria Trịnh Như Khuê
  8. (03/09/1950) Ðức giám mục Ða Minh Hoàng Văn Ðoàn
  9. (16/09/1951) Ðức giám mục Gioan Baotixita Trần Hữu Ðức
  10. (19/03/1953) Ðức giám mục Giuse Trương Cao Ðại
  11. (30/11/1955) Ðức giám mục Simon Hoà Nguyễn Văn Hiền
  12. (30/11/1955) Ðức Tổng giám mục Phaolô Nguyễn Văn Bình
  13. (07/02/1956) Ðức giám mục Phêrô Khuất Văn Tạo
  14. (26/04/1959) Ðức giám mục Phaolô Bùi Chu Tạo
  15. (05/03/1960) Ðức giám mục Vinh Sơn Phạm Văn Dụ
  16. (25/03/1960) Ðức giám mục Ðaminh Ðinh Ðức Trụ
  17. (23/04/1960) Ðức giám mục Phêrô Maria Nguyễn Huy Quang
  18. 18 (10/11/1960) Ðức giám mục Giuse Maria Phạm Năng Tĩnh
  19. (22/01/1961) Ðức giám mục Antôn Nguyễn Văn Thiện
  20. (22/01/1961) Ðức giám mục Micae Nguyễn Khắc Ngữ
  21. (22/01/1961) Ðức giám mục Giuse Trần Văn Thiện
  22. (22/01/1961) Ðức Tổng giám mục Philipphê Nguyễn Kim Ðiền
  23. (15/03/1963) Ðức giám mục Phaolô Trần Ðình Nhiên
  24. (02/06/1963) Ðức Hồng Y Giuse Maria Trịnh Văn Căn
  25. (15/08/1963) Ðức Hồng Y Phaolô Giuse Phạm Ðình Tụng
  26. (13/02/1964) Ðức giám mục Giuse Lê Quý Thanh
  27. (05/05/1965) Ðức giám mục Giacôbê Nguyễn Ngọc Quang
  28. (06/01/1966) Ðức giám mục Giuse Phạm Văn Thiên
  29. (06/01/1966) Ðức giám mục Phanxicô Xaviê Trần Thanh Khâm
  30. (09/01/1966) Ðức giám mục Giuse Lê Văn Ấn
  31. (24/06/1967) Ðức Hồng Y Phanxicô Xaviê Nguyễn Văn Thuận
  32. (15/08/1967) Ðức giám mục Phêrô Nguyễn Huy Mai
  33. (12/09/1968) Ðức giám mục Giacôbê Nguyễn Văn Mầu
  34. (12/03/1971) Ðức giám mục Phêrô Maria Nguyễn Năng
  35. (11/08/1974) Ðức giám mục Ða Minh Nguyễn Văn Lãng
  36. (11/08/1974) Ðức giám mục Nicôla Huỳnh Văn Nghi
  37. (11/08/1974) Ðức giám mục Phaolô Huỳnh Ðông Các
  38. (17/03/1975) Ðức giám mục Bartôlômêô Nguyễn Sơn Lâm
  39. (27/03/1975) Ðức giám mục Alexis Phạm Văn Lộc
  40. (05/04/1975) Ðức giám mục Phaolô Nguyễn Văn Hoà
  41. (01/05/1975) Ðức giám mục Gioan Baotixita Bùi Tuần
  42. (05/05/1975) Ðức giám mục Đa Minh Đinh Huy Quảng
  43. (06/06/1975) Ðức giám mục Phanxicô Xaviê Nguyễn Quang Sách
  44. (06/06/1975) Ðức giám mục Emmanuel Lê Phong Thuận
  45. (10/06/1975) Ðức giám mục Anrê Nguyễn Văn Nam
  46. (22/06/1975) Ðức giám mục Phêrô Phạm Tần
  47. (29/06/1975) Ðức giám mục ÐaMinh Lê Hữu Cung
  48. (16/07/1975) Ðức giám mục Phaolô Maria Nguyễn Minh Nhật
  49. (15/08/1975) Ðức giám mục Raphael Nguyễn Văn Diệp
  50. (07/09/1975) Ðức Tổng giám mục Stêphanô Nguyễn Như Thể
  51. (22/02/1976) Ðức giám mục Giacôbê Huỳnh Văn Của
  52. (30/03/1976) Ðức giám mục Giuse Phan Văn Hoa
  53. (14/11/1976) Ðức giám mục Giuse Phan Thế Hinh
  54. (24/04/1977) Ðức giám mục Giuse Nguyễn Thiện Khuyến
  55. (02/02/1978) Ðức giám mục Louis Phạm Văn Nẫm
  56. (18/02/1979) Ðức giám mục Giuse Maria Nguyễn Tùng Cương
  57. (04/03/1979) Ðức giám mục Phêrô Gioan Trần Xuân Hạp
  58. (08/08/1979) Ðức giám mục Giuse Maria Vũ Duy Nhất
  59. (08/12/1979) Ðức giám mục Giuse Maria Ðinh Bỉnh
  60. (22/04/1981) Ðức giám mục Phanxicô Xaviê Nguyễn Văn Sang
  61. (15/08/1981) Ðức giám mục Giuse Trịnh Chính Trực
  62. (22/11/1981) Ðức giám mục Phêrô Trần Thành Chung
  63. (10/10/1982) Ðức giám mục Louis Hà Kim Danh
  64. (16/12/1988) Ðức giám mục Giuse Nguyễn Văn Yến
  65. (25/01/1989) Ðức giám mục Giuse Nguyễn Quang Tuyến
  66. (11/04/1991) Ðức giám mục Giuse Nguyễn Phụng Hiểu
  67. (03/12/1991) Ðức giám mục Phêrô Nguyễn Văn Nhơn
  68. (13/05/2010) Ðức Tổng giám mục Phêrô Nguyễn Văn Nhơn
  69. (07/05/1992) Ðức giám mục Tôma Nguyễn Văn Trâm
  70. (19/11/1992) Ðức giám mục Phaolô Maria Cao Ðình Thuyên
  71. (11/08/1993) Ðức Hồng Y TGM Gioan Baotixita Phạm Minh Mẫn
  72. (15/08/1994) Ðức giám mục Phaolô Lê Ðắc Trọng
  73. (17/06/1997) Ðức giám mục Giuse Nguyễn Tích Ðức
  74. (18/06/1997) Ðức giám Mục Phêrô Nguyễn Văn Nho
  75. (06/01/1999) Ðức giám mục Phêrô Trần Ðình Tứ
  76. (20/05/1999) Ðức Tổng giám mục Phaolô Bùi Văn Ðọc
  77. (29/06/1999) Ðức Tổng giám mục Giuse Ngô Quang Kiệt
  78. (29/06/1999) Ðức giám mục Giuse Trần Xuân Tiếu
  79. (12/08/1999) Ðức giám mục Phêrô Nguyễn Soạn
  80. (30/06/2000) Ðức giám mục Phaolô Nguyễn Bình Tĩnh
  81. (15/08/2000) Ðức giám mục Tôma Nguyễn Văn Tân
  82. (08/08/2001) Ðức giám mục Giuse Hoàng Văn Tiệm, SDB
  83. (11/08/2001) Ðức giám mục Phaolô Nguyễn Thanh Hoan
  84. (17/08/2001) Ðức giám mục Giuse Vũ Duy Thống
  85. (02/01/2003) Ðức giám mục Giuse Vũ Văn Thiên
  86. (06/01/2003) Ðức Tổng giám mục Phêrô Nguyễn Văn Tốt
  87. (18/02/2003) Ðức giám mục Stêphanô Tri Bửu Thiên
  88. (11/06/2003) Ðức giám mục Ðôminicô Mai Thanh Lương
  89. (28/08/2003) Ðức giám mục Micae Hoàng Ðức Oanh
  90. (01/10/2003) Ðức giám mục Antôn Vũ Huy Chương
  91. (04/08/2004) Ðức giám mục Giuse Nguyễn Chí Linh
  92. (05/10/2016) Đức Tổng Giám Mục Giuse Nguyễn Chí Linh
  93. (11/11/2004) Ðức giám mục Ðominicô Nguyễn Chu Trinh
  94. (07/04/2005) Ðức giám mục Phanxicô Xaviê Lê Văn Hồng
  95. (18/08/2012) Đức Tổng giám mục Phanxicô Lê Văn Hồng
  96. (15/12/2005) Ðức giám mục Giuse Võ Ðức Minh
  97. (18/01/2006) Ðức giám mục Phêrô Nguyễn Văn Ðệ, SDB
  98. (04/08/2006) Ðức giám mục Giuse Châu Ngọc Tri
  99. (03/12/2007) Ðức giám mục Giuse Ðặng Ðức Ngân
  100. (07/10/2008) Đức giám mục Cosma Hoàng Văn Đạt, SJ
  101. (15/11/2008) Đức giám mục Phêrô Nguyễn Văn Khảm
  102. (05/12/2008)   Đức giám mục Laurensô Chu Văn Minh
  103. (12/05/2009) Đức giám mục Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản
  104. (08/09/2009) Đức giám mục Giuse Nguyễn Năng
  105. (10/10/2009) Đức giám mục Tôma Vũ Đình Hiệu
  106. (13/01/2010) Đức giám mục Vinhsơn Nguyễn Mạnh Hiếu
  107. (04/02/2010) Đức giám mục Matthêô Nguyễn Văn Khôi
  108. (15/06/2010) Đức giám mục Gioan Maria Vũ Tất
  109. (23/07/2010) Đức giám mục Phaolô Nguyễn Thái Hợp, OP
  110. (29/04/2011) Đức Giám mục Giuse Nguyễn Tấn Tước
  111. (23/06/2011) Đức giám mục Vinhsơn Nguyễn Văn Long
  112. (05/04/2013) Đức giám mục Giuse Đinh Đức Đạo
  113. (04/09/2013) Đức giám mục Phêrô Nguyễn Văn Viên
  114. (06/09/2013) Đức giám mục Anphong Nguyễn Hữu Long
  115. (29/05/2014) Đức giám mục Giuse Trần Văn Toản
  116. (11/12/2015) Đức giám mục Aloisio Nguyễn Hùng Vị
  117. (11/12/2015) Đức giám mục Phêrô Huỳnh Văn Hai
  118. (20/01/2016) Đức giám mục Emmanuel Nguyễn Hồng Sơn
  119. (04/08/2016) Đức giám mục Giuse Đỗ Mạnh Hùng
  120. (25/08/2016) Đức giám mục Giuse Nguyễn Thế Phương
  121. (31/05/2017) Đức giám mục Đominicô Nguyễn Văn Mạnh
  122. (01/06/2017) Đức giám mục Gioan Đỗ Văn Ngân
  123. (14/10/2017) Đức giám mục Louis Nguyễn Anh Tuấn
  124. (19/12/2017) Đức giám mục Tôma Nguyễn Thái Thành
  125. (27/06/2018) Đức giám mục Giuse Nguyễn Đức Cường

Trong bài viết nếu còn thiếu xót về các vị Giám mục nào thì xin các bạn vui lòng bình luận bên dưới để chúng tôi cập nhật thêm vào bài viết nhé!

Theo Văn Phòng HĐGM VN

Show Comments

No Responses Yet

Gửi phản hồi